Tìm kiếm bài viết trước khi post bài

VƯỜN RAU NHÀ BENDIAGA NÈ !

Trả lời bài        Trả lời bài        Trang  <12345 17>
Tác giả
PNHOA Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 19 Apr 2010
Địa chỉ: Ha Noi
Tình trạng: Offline
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn PNHOA Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : VƯỜN RAU NHÀ BENDIAGA NÈ !
    Đã đăng: 28 May 2010 lúc 08:16
To bendiaga:
Bạn cho mình hỏi lưới trắng mắt nhỏ quây quanh vườn là loại lưới gì thế? Mình định dùng loại này để ngăn côn trùng không có biết có được không nhỉ?

******* Hãy cùng chia sẻ với bạn bè bằng cách *******
Copy đường link dưới đây, để gửi đến cho bạn bè xem bài viết này !
hoacomuaxuan
Quay về đầu
duongdv Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 27 May 2010
Địa chỉ: Bắc Giang
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn duongdv Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 28 May 2010 lúc 09:06
Chào các bạn! Đúng là mình là người miền bắc, hiện tại mình đang sống tại Bắc Giang. Cái vườn rau của mình trồng cũng đã đc gần 1 năm rồi đấy.
Mà nói thật với các bạn là mình trồng toàn bằng đất nông nghiệp thôi, chứ cũng chẳng có chút đất sạch nào cả, cái ngày mình mới bắt đầu trồng Bố mẹ mình cứ ngăn vì sợ tồn công mà chẳng đem lại kết quả gì. Nhưng một thời gian sau nhìn vườn rau của mình Bố mẹ cũng thấy thích. Việc trồng và chăm sóc vườn rau đó cũng là một thú vui của mình. Nếu bạn nào muốn chồng theo phương pháp của mình mình sẽ chia sẻ kinh nghiệm cùng các bạn.
To PNHOA cái cây ớt mà mình trồng mình cũng chẳng biết nó là giống ớt gì nữa, mình xin ở nhà hàng xóm về trồng mà.

Quay về đầu
vyvu12 Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 04 Jun 2010
Địa chỉ: AUSTRIA
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn vyvu12 Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 04 Jun 2010 lúc 04:48
chào các bác! mình là thành viên mới, lên ko biết spot hình ảnh lên diễn dàn thế nào mong các bác chỉ giáo cho mình, mình cám ơn nhiều

chuc vui
Quay về đầu
vyvu12 Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn vyvu12 Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 04 Jun 2010 lúc 05:00
vườn rau nhà bác thích quá cơ, rau gì cũng tốt quá

chuc vui
Quay về đầu
bichson7110 Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 13 Jun 2010
Địa chỉ: TPHCM
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn bichson7110 Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 13 Jun 2010 lúc 11:29
     Chào cả nhà, cho mình tham gia với, mình ở Q10 tp hcm, mình trồng rau trên sân thượng, mình trồng rau muống, dền đỏ, cải cúc,,, cây ăn quả thì cà chua, đậu bắp, khổ qua, dưa leo, mướp hương,,,nhưng sao mà lâu lớn quá, mình trồng đất TRIBAT, cây ăn quả thì trồng trong chậu, rau trong hộp xốp nhưng cả tháng nay mà cây ăn quả chưa được 5 lá thật, mình kg biết tại sao ? hay là đất thiếu phân, mình tưới nước 2 lần( sáng sớm & chiều tối ) còn rau cải cúc, dền đỏ thì mỏng manh "dể vỡ" lắm, cả nhà ai có kinh nghiệm thì tư vấn cho mình với, mình rất biết ơn, mình chờ tin cả nhà,,,

DDR-7110
Quay về đầu
vyvu12 Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn vyvu12 Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 15 Jun 2010 lúc 03:57
  chào bác duong dv!
xin bác mách dùm mình với, bác trồng rau ngót thế nào mà khóm rau ngót tốt quá, mình nhìn thấy mà thích quá cơ, để mình trồng có rau sạch nấu cháo cho con trai, mong bác trả lời sớm cho mình nhé, xin cám ơn bác nhiều

chuc vui
Quay về đầu
duongdv Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 27 May 2010
Địa chỉ: Bắc Giang
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn duongdv Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 16 Jun 2010 lúc 08:11
Chào bạn! Việc trồng rau ngót rất đơn giản bạn chỉ cần đổ đầy đất vào trong thùng xốp nếu có phân chuồng đã ủ mục thì bạn nên  bón lót một ít xuống gần đáy thùng. Sau đó bạn mua hoặc xin cây rau ngót (Cây càng già càng rễ trồng) về chặt ngắn thành từng đoạn khoảng 25-30 cm và cắm vào thùng xốp đã được tưới nước. Khi mới cắm cây rau ngót cần thường xuyên tưới nước giữ ẩm, và nên tránh ánh nắng trực tiếp cho tới khi rau nảy các ánh mới và bắt đầu phát triển.
Đối với rau ngót bạn chỉ mất một lần trồng là có thể dùng trong nhiều năm.
Chúc bạn thành công!

Quay về đầu
sydankhoason Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 19 Jun 2010
Địa chỉ: tphcm
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn sydankhoason Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 19 Jun 2010 lúc 10:35
  Xin chào, tôi cũng ngoài 50 rồi, người TP HCM, vì bận công việc mà bây giờ mới có chút thời gian, cũng nghe người ta tập tành trồng rau trong hộp xốp trên sân thượng, vì không có kinh nghiệm nên rau tần ô (cải cúc), cải xanh, ngò...., cây ăn quả: cà chua, bầu hồ lô, đậu bắp... phát triển yếu lắm, tôi trồng bằng đất (tribát), cũng có mua phân trùn đỏ trộn vào, phân hữu cơ viên nén... nói chung là người ta chỉ gì tôi làm nấy, ngày tưới nước 2 lần, cũng có bình phun sương để tưới những cây con, vậy mà chẳng hiểu sao nữa, sân thượng tôi có mái che, nắng chiếu từ 6h sáng đến gàn 12h trưa, buổi sáng tôi tưới nước trước 7h, chiều trời sụp tối là tôi tưới, tôi tưới bằng bình tưới mua ở nigo, rau tần ô, dền đỏ thì tôi tưới phun sương nhưng chưa được lá thật nào mà đã nằm rạp xuống, mỗi ngày vài cây, sốt ruột quá, tối qua lên thì thấy có con thằn lằn bò trong hộp rau, không biết có phải tại nó không nữa, cây ăn quả thỉnh thoảng bị gẩy thân, gẩy lá.... vậy có ai biết tại sao thì mách cho tôi với, xin cám ơn diễn đàn....,,,,

Gia đình vui vẽ
Quay về đầu
bendiaga Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 06 Jun 2007
Địa chỉ: Vũng Tàu
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn bendiaga Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 20 Jun 2010 lúc 09:12
Từng viết bởi PNHOA

To bendiaga:
Bạn cho mình hỏi lưới trắng mắt nhỏ quây quanh vườn là loại lưới gì thế? Mình định dùng loại này để ngăn côn trùng không có biết có được không nhỉ?

Đây là lưới chuyên dùng để làm nhà lưới trồng rau trong nông nghiệp ở VN mình đó bạn à. Bạn mua về dùng che chắn côn trung trong việc trồng rau thì ok, còn che chuột thì phải dùng luới sắt. Minh mua ở chợ lớn, họ bán một cây dài 50m, khỏ 1m. Lâu rồi ko nhớ giá

Quay về đầu
bendiaga Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 06 Jun 2007
Địa chỉ: Vũng Tàu
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn bendiaga Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 20 Jun 2010 lúc 09:13

Chào bác Sơn !
Cây con giai đoạn đầu thân mềm, dễ bị chết do gãy, dập. Do vậy nếu cây con đuợc uơm ở chỗ gió nhiều cũng có thể bị gãy ngan chỗ thân tiêp giáp với đất. Việc tứoi cây con cũng vậy, nếu dùng bình hơi nén để phun sưong, bác nên để bình tưới từ xa tới, chứ không nên để gần cây quá. Vì áp lực nươc có thể làm gãy cây hoặc dập thân mà mình không phát hiện ra. Mưa lớn quá cũng làm dập, gãy cây hoặc úng nước, nên trong sản xuát nhà nông thuờng có lưoi che bên trên chỗ ươm vào mùa mưa. Côn trung cũng rât thích ăn cây ở giai đoạn ươm này (vì mềm, và nhiều dinh duỡng mà). Do đó các loại như gà, chim, rắng mối, chuột, thằng lằn,... cũng thừong là tác nhân làm gãy khi bò ngang qua, hoặc có khi chúng ăn luôn cây.

Cây ăn quả gãy đỗ chủ yếu do tá động cơ học: gió lớn thổi làm gãy cây, mèo nhảy ngang good luckng, chuột cắn gốc,... Do đó nếu cây bắt đầu lớn nên tạo thế cho nó tựa, như cột dây, chèn cây, .... Như vậy cũng hạn chế việc gốc cây bị lung lay, đứt rễ và cây chậm lớn. Nếu cây phát triển chậm phải coi thử đó là bình thường hay bất thừong. Chu kỳ sinh truởng của cây ăn quả thừong khá lâu (cà chua là 3,5 tháng cho quả) Do vậy có khi do nóng vôi mà mình thấy là cây phát triên châm. Nếu như thời gian trông lâu ròi, mà cây bị ốm yếu, kiểm tra thấy đủ nắng rồi, tuới đủ nuớc, vậy coi thử phân bón xem thế nào. Nếu nắng quá, phân sẽ bốc hơi hết, mưa nhiều quá, phân trôi hết. Do vậy, lúc này xác đinh tháy cây thiếu phân thì ta bổ sung phân bón qua lá, hoặc rãi phân tan chậm, hoặc pha loãn phân bón lá tưới dặm vài ngày một lần.

Nuớc tuới buổi chiểu, theo bendiaga bác nên tuới sớm chút. Về đêm lựong nuơc thoát hơi khá yếu, do vậy sẽ đọng uót rât lâu, dễ gây nấm bệnh cho cây. Đó cũng là nguyên nhan làm chêt cây con đuợc đây ạ. Khi nguơi ta trồng lan, rât hạn chê việc tuới về đêm mà. Tuy nhiên nêu do thơi gian hạn hẹp, phải tứoi đêm thì canh luợng nuớc tuới vừa đủ đùng để dư thừa quá không tốt cho cây. Vì về đêm còn có sưong nữa mà.

Quay về đầu
 Trả lời bài        Trả lời bài        Trang  <12345 17>

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Trang này được hoàn thành trong 0.313 Giây.

Copyright@ 2007 - 2014 by Nông Phẩm Xanh
Tel: 08. 350 30 343 | Fax: 08. 3826 3247 | Email: nongphamxanh@rausach.com.vn
Địa chỉ: 254/53 Bến Vân Đồn, Phường 5, Quận 4, TP.Hồ Chí Minh