[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Rau Và Sức Khỏe Cộng Đồng > Món Ăn - Bài Thuốc
Điều lệ sinh hoạt   Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - TÀU HỦ ĐÁ ĐÂY,,,
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

Khai trương Shop Thực Phẩm An Toàn - SHOP.RAUSACH.COM.VN
VĂN HÓA - QUY TẮC ỨNG XỬ VÀ NỘI QUY DIỄN ĐÀN RAU SẠCH (Áp dụng từ ngày 24.12.2014)

TÀU HỦ ĐÁ ĐÂY,,,

Trả lời bài  Trả lời bài 
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
vanhoame Xem từ trên xuống
Elite Member
Elite Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 12 Jul 2010
Địa chỉ: tp hcm
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn vanhoame Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : TÀU HỦ ĐÁ ĐÂY,,,
    Đã đăng: 14 Aug 2011 lúc 7:09pm

Hôm vừa rồi mình vừa xơi tàu hũ đá ,ngon quá chơi liền 2 ly .về nhà mày mò không biết làm ,họ bảo phải có THẠCH CAO PHI .Mua thạch cao rồi chẳng biết sử dụng sao .chạy ra làm tiếp 2 ly ,nhìn ở đó sợ quá .Hỏi họ cách nấu rồi về thử thấy ngon quá .

NGUYÊN LIỆU;
_Dừa khô 200g  cho vào nước nóng vắt lấy nước (nước dạo để riêng)
_  Sữa đậu nành đã nấu chín 500m
_Bột gạo 50g
CÁCH LÀM;
Lấy 2 thìa nước lạnh cho vào bột gạo ,quấy cho tan ,lược sơ .khi sữa đang sôi dổ từ từ cho đến khi đặc lại ,tắt bếp.
Dừa lấy nước cốt để riêng ,lấy nước dảo cho bột gao vào quấy lên làm nước gì????Mình chẳng biết tên gọi , cho chút xíu muối .cho nước cốt dừa vào
Cả 2 thứ để nguội múc cho vào ly cho thêm đường và đá bào vào và MÂMMÂM..????
CÁC MẸ THỬ LÀM CÙNG THƯỞNG THỨC NHÉ
SHOPS cây giống rau thơm các loại, mint(peppermint)và doublemint ...
Quay về đầu
achinsu Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 05 Apr 2008
Địa chỉ: Hanoi
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn achinsu Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 14 Aug 2011 lúc 11:39pm
Món tàu hủ đá này hồi nhỏ được ăn mấy lần ở dưới quê. Đúng là vị của nó rất ghiền, vừa béo, vừa thơm, ngọt, mát,... nói chung là rất đã LOL
Mấy năm nay lên xì gòn đi qua đi lại, hay ghé mấy quán cóc đề bảng tàu hủ đá (quán xịn không thấy bán), nhưng chưa có chỗ nào vừa ý. Đa phần họ lấy đậu hủ để cho đá vào làm tàu hủ đá ! khi ăn mình cứ thấy thiếu thiếu gì đấy mới thành món ăn ngày xưa. Nay đọc bài của chị mới biết đúng thật tàu hủ đá phải khác với đậu hủ.
Chị vanhoame đã làm thành công chưa? để đàn em lấy sữa đậu nành của cái máy làm sữa ra chế biến theo yan can cook! Clap
Mà trước tiên, nhờ bà chị ghi cho cái địa chỉ tiệm bán tàu hủ đá mà bà chị tả trước đi ạ. Để dẫn cả nhà ra đó "làm một phát" cho nhớ lại hương vị khi xưa còn bé ta mê, hihihi.Wink
Quay về đầu
hanh dan Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 28 Apr 2013
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn hanh dan Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 28 Apr 2013 lúc 6:25pm
bot gao chi cho vao chung voi sua rui.. co cho nay em ko hieu ne.. Dừa lấy nước cốt để riêng ,lấy nước dảo cho bột gao vào quấy lên làm nước gì????Mình chẳng biết tên gọi , cho chút xíu muối .cho nước cốt dừa vào..chi noi ro hon dc ko.. ta hu da chi co mot thu thui ma sao em thay chi noi la 2 thu de nguoi la sao chi..chi ro dum em dc ko.. em cam on chi nhieu Tongue ...
Quay về đầu
MinhTri1982 Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 19 Sep 2012
Địa chỉ: P14 Q10
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn MinhTri1982 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 29 Apr 2013 lúc 6:45pm
 Con kg hiểu Cô Hà nói gì luôn :
 Sữa đang sôi đổ cái gì từ từ ( nước bột gạo àh ) rồi cho đặc lại tắt bếp Wacko .
 Dừa nước cốt để riêng ( tức là để riêng ra ) , nước dảo cho bột gạo vào làm nước gì ? ( Nước gì là nước gì ) .
 Còn nữa Cô àh , có 50g bột gạo , kg lẽ chia ra 25g cho 2 lần pha àh .
       Hãy Đếm Tuổi Bằng Số Bạn Bè .
Hãy Đếm Cuộc Đời Bằng Nụ Cười Hạnh Phúc .
       Trí_0908093542
Quay về đầu
yoyoyaman Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 05 Feb 2013
Địa chỉ: Diên Khánh, Khánh Hòa
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn yoyoyaman Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 30 Apr 2013 lúc 2:05pm
Theo như suy đoán của con thì sữa đang sôi cho bột gạo đã hòa tan sẵn (nếu bỏ bột khô ko đều sẽ đóng cục làm tàu hủ ko mịn), quấy cho đến khi đặc lại.
Nước dảo dừa nấu lên như cô Vân nói, thêm ít bột gạo để nước cốt dừa có độ sền sệt vừa để đc lâu hơn.

Đã được chỉnh sửa bởi yoyoyaman - 30 Apr 2013 lúc 2:06pm
Hai mẹ con nhà gấu trúc
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài 
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.01
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.371 Giây.