Tìm kiếm bài viết trước khi post bài

Hỏi ý kiến - Mô hình trồng rau sạch để BÁN

Trả lời bài        Trả lời bài        Trang  123 5>
Tác giả
mẹ Ơ-rô Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 12 Jun 2007
Địa chỉ: Sài gòn
Tình trạng: Offline
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn mẹ Ơ-rô Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : Hỏi ý kiến - Mô hình trồng rau sạch để BÁN
    Đã đăng: 31 Oct 2007 lúc 16:17
Mình xin giới thiệu mình là nữ - 27 tuổi - đã có gia đình và 1 con gái 3 tuổi - làm nghề Coder

Suy nghĩ thực tế bản thân và xét thấy khả năng mình không thể làm nghề Coder lâu dài được nên mình muốn từ từ chuyển hướng sang lĩnh vực khác. Cụ thể đây là chuyển sang triển khai mô hình trồng rau sạch cung cấp cho thị trường HCM

Mình đã đắt đầu bứơc đầu tiên và hiện đang gặp 1 số khó khăn cần nhờ mọi người tư vấn.

1. Mình đang xem xét mua 1 miếng đất ở khu vực Nhơn trạch Đồng Nai , diện tích 500mét vuông, gần trung tâm KCN Nhơn Trạch - ĐN. Vấn đề băn khoăn hiện nay : do trồng thủy canh rau sạch nên không khí môi trường trồng có cần đảm bảo trong lành hay không nhỉ? vì sợ ảnh hưởng đến chất lượng chất dinh dưỡng đó mà, vì cái miếng đất định mua nó nằm sát KCN Nhơn Trạch, sợ nguồn nước không được đảm bảo và không khí bị ô nhiễm khói bụi ?  vấn đề không khí khu vực trồng và nguồn nước phải xem xét như thế nào , bạn nào biết chỉ cho mình nha

2. Với diện tích 500m vuông dành cho trồng rau, có đủ không? có cần thiết đầu tư làm nàh lưới cho toàn bộ diện tích không?

3 vấn đề chi phí đầu tư: nói thiệt là mua xong miếng đất thì mình cũng đã và sẽ cạn kiệt vốn đầu tư nên mình cần biết ứơc chừng :
-chi phí đầu tư cho nhà lưới là bao nhiu / 1 met vuông?   
-chi phí đầu tư ban đầu cho máy móc như thế nào? cần sắm những máy móc gì? máy đo PH, cân do ??? chi phí ứơc tính khoảng bao nhiu?
-nên triển khai mô hình thủy canh máng hồi lưu hay không hồi lưu, cái nào khả thi và kinh tế hơn? cái nào chi phí đầu tư  cao hơn? vì có thể trong thời gian đầu hết vốn, cần phải làm mô hình nào rẻ hơn chứ nhỉ???

4. thị trường tiêu thụ thế nào? ý mình nói là đầu ra của sản phẩm á

5. có cần đăng kí kiểm nghiệm chất lượng sản pẩhm hay không? đăng kí ở đâu? chi phí thực hiện??

nói chung mình mới tính toán đến đó thôi, có gì mong mọi người tham khảo, cho ý kliến và bổ sung thêm giúp mình nha

Nếu bạn nào có nhã hứng và chung ý tưởng, mình hợp tác đầu tư đi  

Trân trọng,
Uyên.

******* Hãy cùng chia sẻ với bạn bè bằng cách *******
Copy đường link dưới đây, để gửi đến cho bạn bè xem bài viết này !
chưa biết kí cái gì
Quay về đầu
havuhung Xem từ trên xuống
Elite Member
Elite Member

Quản Lý Cấp 1

Gia nhập: 07 Jun 2007
Địa chỉ: tp HCM
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn havuhung Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 31 Oct 2007 lúc 20:04

Mình góp trước tiên một ý kiến như sau: khu vực Nhơn Trạch của Tỉnh Đồng Nai là khu Công Nghiệp khá lớn mình đã có dịp đi tham quan từ hướng phà Cát Lái; vào khu vực này đường nội bộ quy hoặch khang trang và rất đẹp.

Rất nhiều nhà máy của công ty nước ngoài đầu tư vào đây đủ mọi ngành, nghề cho nên nếu bạn đầu tư vào mảnh đất sát khu vực này e không ổn về môi trường cho Rau Sạch.
  Về nước ngọt bạn phải khoan giếng công nghiệp khá sâu mới đáp ứng được phẩm chất nước tốt cho trồng trọt Thủy Canh. Trước đây đã lâu mình có một căn nhà ở Phú Mỹ cách Nhơn Trạch mấy chục cây số mình rất khốn đốn về vấn đề nước sinh hoạt chỉ vì chuyện bơm nước lên để dùng được rất nhiêu khê. Đó là một số điều mình biết về khu vực này bạn cứ tham quan kỹ càng lại nhé.  .  .

Quay về đầu
phanbiotech Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 01 Nov 2007
Địa chỉ: Tp. HCM
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn phanbiotech Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 01 Nov 2007 lúc 23:32
bạn nữ ơi, muốn đầu tư trồng rau sach thì ko phải là vần đề đơn giản như bạn nghĩ đâu, nó là cả 1 công nghệ chứ ko phải đơn thuần như trồng truyền thiống đâu. phải đầu tư vật tư cũng như kỹ thuật. vì hầu như chỉ mới trong thí nghiệm chứ chưa áp dụng dc........

XP
Quay về đầu
venus Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 12 Aug 2007
Địa chỉ: vietnam
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn venus Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 01 Nov 2007 lúc 23:49
      To Uyên.
 Mình cũng rất muốn làm thủy canh nhưng mình không có vốn. Tuy nhiên, mình có thể hợp tác về kĩ thuật thủy canh với bạn. Chúng ta có thể gặp nhau để bàn d0c kông?

Quay về đầu
Binh KHTN Xem từ trên xuống
Member
Member

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn Binh KHTN Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 02 Nov 2007 lúc 01:02
    To Me ơ- ro
Chà, xem ra thành viên diễn đàn chúng ta cũng máu lửa ghê ha. Mình cũng khoái mấy vụ này lắm đó. Nhưng mình cũng như venus thôi, chỉ có thể giúp miễn phí về kĩ thuật. Mình cũng theo thủy canh được 8 năm rồi nhưng tự thấy minh2 vẫn còn kém, vì vậy mà mình cũng muốn tìm thêm kinh nghiệm từ các bạn đó thôi, mình biết gì thì mình giúp nấy nhé.
  Chúc bạn thành công.

Quay về đầu
venus Xem từ trên xuống
Member
Member

Địa chỉ: vietnam
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn venus Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 02 Nov 2007 lúc 01:10
   Hic, anh Binh khtn định giành chỗ với em phải không, em khóc bi giờ đó smiley19. He, em đùa đó, nếu được làm việc chung với anh thí còn gì bằng, em xin được hoc hỏi thêm từ anh nhiều đó, mong anh chỉ giáo thêm ha. Chúc anh vui.
smiley1

Quay về đầu
phamchinh Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 02 Nov 2007
Địa chỉ: Hà Nội
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn phamchinh Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 02 Nov 2007 lúc 16:00
Nếu chưa biết rõ về thủy canh như bạn thì tôi khuyên bạn nên trồng rau bằng  các giá thể sạch khác. Như một số nhà vườn công nghệ cao họ vẫn làm. Không nhất thiết phải thủy canh đâu.

Doanh Chinh co.,ltd - 0983330106
Quay về đầu
phanbiotech Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 01 Nov 2007
Địa chỉ: Tp. HCM
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn phanbiotech Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 02 Nov 2007 lúc 23:16
đúng như Phamchinh nói đấy, hiện nay rất nhiều nhà trồng rau sử dụng các giá thề sạch và phổ biến là sơ dờ, dớn. trấu.... bạn nên tham khảo thêm xem. Thân.

XP
Quay về đầu
tuanngoc Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 06 Nov 2007
Địa chỉ: HaNoi
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn tuanngoc Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 08 Nov 2007 lúc 17:55
Em có tìm hiểu về vấn đề này một chút, nghe các chuyên gia nói trồng rau thủy canh ở VN để bán bây giờ là vô vô cùng khó thực hiện vì đầu tư rất lớn, giá thành sản phẩm sản xuất được sẽ rất cao. Em cũng đồng ý với các bác là trồng rau bằng giá thể khả thi hơn thủy canh. Tuy nhiên để công nghiệp hóa theo các các công nghệ này còn nhiều khó khăn về vốn, kỹ thuật và đặc biệt là đầu ra vì theo em nếu có áp dụng giá thành sẽ cao. Thiết nghĩ, trước khi SX RS chúng ta nên nghĩ đến việc sx RAT thật. Cũng xin nói thêm chút: Nếu trồng rau thuy canh or giá thể nếu áp dụng trong hộ gia đình thì được nhưng nếu công nghiệp hóa thì khó và cần thời gian
Em là người ngoại đạo về NN nhưng cũng xin lưu ý với các bác về thuật ngữ RS và RAT. Mong được sự trao đổi của mọi người.

Tôi chỉ có 1 mong muốn, 1 mong muốn tột bậc đó là người Việt Nam ta ai cũng có rau sạch thật để ăn.
Quay về đầu
Mercury Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 02 Nov 2007
Địa chỉ: Đà Lạt
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn Mercury Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 08 Nov 2007 lúc 23:57
    To tuanngoc
 Bạn là người ngọai đạo mà mạnh miệng tuyên bố quá nhỉ. Trong khi tôi đã nghiên cứu về thủy canh gần 10 năm nay rồi mà cũng chưa dám nói như bạn, thậm chí những điều bạn nói là sai hoàn toàn về thủy canh. Tôi khuyên bạn nên tìm hiểu diễn đàn này kĩ hơn trước khi quyết định nhắc nhở các thành viên trong diễn đàn điều gì về chuyên môn. Tôi cũng kinh qua nhiều diễn đàn,và cảnh thường thấy là các thành viên mới gia nhập thường thích múa rìu qua mắt thợ lắm. Đồng ý rằng diễn đàn là để hoc hỏi lẫn nhau, nhưng cũng nên có mức độ thôi bạn ạ.
    Chúc bạn thành công trên con đường rau mầm trước khi bị rau thủy canh đè bẹp.

Trân trọng
Quay về đầu
 Trả lời bài        Trả lời bài        Trang  123 5>

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Trang này được hoàn thành trong 0.234 Giây.

Copyright@ 2007 - 2014 by Nông Phẩm Xanh
Tel: 08. 350 30 343 | Fax: 08. 3826 3247 | Email: nongphamxanh@rausach.com.vn
Địa chỉ: 254/53 Bến Vân Đồn, Phường 5, Quận 4, TP.Hồ Chí Minh